പൗ​ര​ത്വ നി​യ​മ ഭേ​ദ​ഗ​തി​ക്കെ​തി​രാ​യ പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ങ്ങ​ൾ ആ​ളി​ക്ക​ത്തു​ക​യാ​ണ്. രാ​ജ്യ​ത്തി​ന്‍റെ കെ​ട്ടു​റ​പ്പി​നും ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ ഒ​രു​മ​യ്ക്കും വി​ഘാ​ത​മാ​കു​ന്ന സാ​ഹ​ച​ര്യം ഉ​ണ്ടാ​കാ​തെ സൂ​ക്ഷി​ക്കു​ക​യെ​ന്ന​ത് അ​തി​പ്ര​ധാ​ന​മാ​ണ്. വ​ട​ക്കു​കി​ഴ​ക്ക​ൻ ഡ​ൽ​ഹി​യി​ൽ ഇ​ന്ന​ലെ​യും ക​ന​ത്ത സം​ഘ​ർ​ഷ​മു​ണ്ടാ​യി. ആ​സാ​മി​ലെ ഗോ​ഹ​ട്ടി​യി​ൽ ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം ന​ട​ന്ന വെ​ടി​വ​യ്പി​ൽ നാ​ലു പേ​ർ കൊ​ല്ല​പ്പെ​ട്ടു. ട്രെ​യി​ൻ, വി​മാ​ന​സ​ർ​വീ​സു​ക​ൾ നി​ർ​ത്തി​വ​യ്ക്കേ​ണ്ടി​വ​ന്നു. രാ​ജ്യ​ത്തി​ന്‍റെ വി​വി​ധ ഭാ​ഗ​ങ്ങ​ളി​ൽ വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ൾ പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ത്തി​ൽ പ​ങ്കു​കൊ​ള്ളു​ന്ന​തു സ​മ​ര​തീ​വ്ര​ത വ​ർ​ധി​പ്പി​ക്കു​ന്നു.ജാ​മി​യ മി​ലി​യ, അ​ലി​ഗ​ഡ് സ​ർ​വ​ക​ലാ​ശാ​ല​ക​ളി​ലെ വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ക​ർ​ക്കു നേ​രേ പോ​ലീ​സ് ന​ട​ത്തി​യ അ​തി​ക്ര​മ​ങ്ങ​ളു​ടെ പേ​രി​ൽ സു​പ്രീം​കോ​ട​തി സ്വ​മേ​ധ​യാ കേ​സെ​ടു​ക്ക​ണ​മെ​ന്ന ആ​വ​ശ്യ​ത്തോ​ടു കോ​ട​തി​യു​ടെ പ്ര​തി​ക​ര​ണം, “”ആ​ദ്യം അ​ക്ര​മം നി​ർ​ത്തൂ’’’’ എ​ന്നാ​യി​രു​ന്നു. പൊ​തു​സ്വ​ത്തു ന​ശി​പ്പി​ക്കു​ന്ന​ത് അ​നു​വ​ദി​ക്കാ​നാ​വി​ല്ലെ​ന്നും വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ളാ​ണെ​ന്നു ക​രു​തി നി​യ​മം കൈ​യി​ലെ​ടു​ക്കു​ന്ന​തു സ​മ്മ​തി​ക്കാ​നാ​വി​ല്ലെ​ന്നും ചീ​ഫ് ജ​സ്റ്റീ​സ് എ​സ്.​എ. ബോ​ബ്ഡെ പ​റ​ഞ്ഞു.

പൗ​ര​ത്വ ഭേ​ദ​ഗ​തി ബി​ൽ പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റി​ന്‍റെ ഇ​രു​സ​ഭ​ക​ളും പാ​സാ​ക്കു​ക​യും ബി​ല്ലി​ന് രാ​ഷ്‌​ട്ര​പ​തി അം​ഗീ​കാ​രം ന​ൽ​കു​ക​യും ചെ​യ്ത​തോ​ടെ അ​തു നി​യ​മ​മാ​യി. പ്ര​തീ​ക്ഷി​ച്ച​തി​നേ​ക്കാ​ൾ വ​ലി​യ പ്ര​തി​ഷേ​ധ​മാ​ണു സ​ർ​ക്കാ​രി​പ്പോ​ൾ നേ​രി​ടു​ന്ന​ത്. വ​ട​ക്കു​കി​ഴ​ക്ക​ൻ ഡ​ൽ​ഹി​യി​ൽ ഇ​ന്ന​ലെ ദേ​ശീ​യ​പാ​ത​യി​ലെ ഗ​താ​ഗ​തം ത​ട​സ​പ്പെ​ട്ടു. പോ​ലീ​സും ജ​ന​ങ്ങ​ളും ത​മ്മി​ൽ പ​ലേ​ട​ത്തും ഏ​റ്റു​മു​ട്ട​ലു​ണ്ടാ​യി. ആ​സാ​മി​ലും മ​റ്റു പ​ല വ​ട​ക്കു​കി​ഴ​ക്ക​ൻ സം​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ളി​ലും ബി​ജെ​പി​യു​ടെ സ​ഖ്യ​ക​ക്ഷി​ക​ൾ​പോ​ലും ക​ടു​ത്ത പ്ര​തി​ഷേ​ധ​ത്തി​ലാ​ണ്. യു​പി​യി​ലെ പ​ല ജി​ല്ല​ക​ളി​ലും നി​രോ​ധ​നാ​ജ്ഞ പ്ര​ഖ്യാ​പി​ക്കേ​ണ്ടി​വ​ന്നു.രാ​ജ്യ​ത്തെ പ​ല സ​ർ​വ​ക​ലാ​ശാ​ല​ക​ളി​ലും പൗ​ര​ത്വ ഭേ​ദ​ഗ​തി നി​യ​മ​ത്തി​നെ​തി​രേ പ്ര​തി​ഷേ​ധം അ​ല​യ​ടി​ക്കു​ക​യാ​ണ്. ഡ​ൽ​ഹി ജാ​മി​യ മി​ലി​യ, അ​ലി​ഗ​ഡ് സ​ർ​വ​ക​ലാ​ശാ​ല​ക​ളി​ൽ സ​മ​രം അ​ക്ര​മാ​സ​ക്ത​മാ​യി. ജെ​എ​ൻ​യു, മും​ബൈ​യി​ലെ​യും ചെ​ന്നൈ​യി​ലെ​യും ഐ​ഐ​ടി​ക​ൾ, ബം​ഗ​ളൂ​രു​വി​ലെ ഇ​ന്ത്യ​ൻ ഇ​ൻ​സ്റ്റി​റ്റ്യൂ​ട്ട് ഓ​ഫ് സ​യ​ൻ​സ് , ഐ​ഐ​എം എ​ന്നി​വി​ട​ങ്ങ​ളി​ലെ​ല്ലാം പൗ​ര​ത്വ ഭേ​ദ​ഗ​തി നി​യ​മ​ത്തി​നെ​തി​രേ വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ൾ പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ത്തി​നി​റ​ങ്ങി. ജ​നാ​ധി​പ​ത്യ സം​ര​ക്ഷ​ണ​ത്തി​നു​വേ​ണ്ടി​യും ഭ​ര​ണ​കൂ​ട ക്രൂ​ര​ത​യ്ക്കും മ​നു​ഷ്യാ​വ​കാ​ശ ധ്വം​സ​ന​ത്തി​നും എ​തി​രാ​യും ലോ​ക​ത്തി​ന്‍റെ വി​വി​ധ ഭാ​ഗ​ങ്ങ​ളി​ൽ വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ങ്ങ​ൾ അ​ര​ങ്ങേ​റി​യി​ട്ടു​ണ്ട്. വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ത്തെ ഭ​ര​ണാ​ധി​കാ​രി​ക​ൾ ആ​ശ​ങ്ക​യോ​ടെ​യാ​ണു കാ​ണു​ന്ന​തെ​ന്ന് പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി​യു​ടെ​യും ആ​ഭ്യ​ന്ത​ര​മ​ന്ത്രി​യു​ടെ​യും പ്ര​തി​ക​ര​ണ​ങ്ങ​ളി​ൽ​നി​ന്നു വ്യ​ക്ത​മാ​ണെ​ങ്കി​ലും പ്ര​ശ്ന​ത്തി​ന് എ​ന്തെ​ങ്കി​ലും പ​രി​ഹാ​രം ഇ​നി​യും നി​ർ​ദേ​ശി​ക്ക​പ്പെ​ട്ടി​ട്ടി​ല്ല. വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ളെ ചി​ല​ർ ക​രു​ക്ക​ളാ​ക്കു​ക​യാ​ണെ​ന്നും വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ൾ ത​ങ്ങ​ളു​ടെ അ​ന്ത​സു മ​ന​സി​ലാ​ക്കി പെ​രു​മാ​റ​ണ​മെ​ന്നും പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി പ​റ​ഞ്ഞു. സ​മ​ര​ത്തി​നു പി​ന്നി​ൽ ന​ഗ​ര ന​ക്സ​ലു​ക​ളു​ടെ സ്വാ​ധീ​ന​മാ​ണു​ള്ള​തെ​ന്നും അ​ദ്ദേ​ഹം ആ​രോ​പി​ക്കു​ന്നു.വ​ട​ക്കു​കി​ഴ​ക്ക​ൻ സം​സ്ഥാ​ന​ങ്ങ​ളി​ലും പ​ശ്ചി​മ​ബം​ഗാ​ളി​ലും പ്ര​ക്ഷോ​ഭം കൂ​ടു​ത​ൽ രൂ​ക്ഷ​മാ​വു​ക​യാ​ണ്. കോ​ൽ​ക്ക​ത്ത​യി​ൽ പ​ശ്ചി​മ​ബം​ഗാ​ൾ മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി മ​മ​ത ബാ​ന​ർ​ജി​യു​ടെ നേ​തൃ​ത്വ​ത്തി​ൽ പ്ര​തി​ഷേ​ധ​റാ​ലി ഇ​ന്ന​ലെ ര​ണ്ടാം ത​വ​ണ​യും അ​ര​ങ്ങേ​റി. കേ​ര​ള​ത്തി​ൽ എ​ൽ​ഡി​എ​ഫും യു​ഡി​എ​ഫും സം​യു​ക്ത​മാ​യി പൗ​ര​ത്വ നി​യ​മ ഭേ​ദ​ഗ​തി​ക്കെ​തി​രേ പ്ര​തി​ക​രി​ക്കു​ന്നു. കേ​ര​ള മു​ഖ്യ​മ​ന്ത്രി​യും പ്ര​തി​പ​ക്ഷ നേ​താ​വും ഇ​രു മു​ന്ന​ണി​ക​ളു​ടെ​യും പ്ര​മു​ഖ നേ​താ​ക്ക​ളും പ​ങ്കെ​ടു​ത്ത പ്ര​തി​ഷേ​ധ​യോ​ഗം തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​ര​ത്തു ന​ട​ന്നു.ജാ​മി​യ മി​ലി​യ​യി​ൽ പ്ര​തി​ഷേ​ധി​ച്ച വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ൾ​ക്കു നേ​രേ പോ​ലീ​സി​ന്‍റെ ഭാ​ഗ​ത്തു​നി​ന്നു പ്ര​കോ​പ​ന​മു​ണ്ടാ​യ​താ​യി വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​ക​ൾ പ​റ​യു​ന്നു. ദ്രു​ത​ക​ർ​മ​സേ​ന​യെ നേ​ര​ത്തേ ത​യാ​റാ​ക്കി നി​ർ​ത്തി​യി​രു​ന്നു. പ്ര​ക്ഷോ​ഭം അ​ടി​ച്ച​മ​ർ​ത്താ​നാ​ണ​ത്രേ ദ്രു​ത​ക​ർ​മ​സേ​ന​യെ ഇ​റ​ക്കി​യ​ത്. ഹോ​സ്റ്റ​ലി​ലും ലൈ​ബ്ര​റി​യി​ലും ക​ട​ന്നു​ക​യ​റി പോ​ലീ​സ് അ​തി​ക്ര​മം കാ​ട്ടി. വി​ദ്യാ​ർ​ഥി​നി​ക​ളോ​ട് അ​പ​മ​ര്യാ​ദ​യാ​യി പെ​രു​മാ​റി​യെ​ന്നു പ​റ​യ​പ്പെ​ടു​ന്നു. പു​റ​ത്തു​നി​ന്നു ചി​ല​ർ കാ​ന്പ​സി​ലേ​ക്കു നു​ഴ​ഞ്ഞു​ക​യ​റി​യ​താ​യും ആ​ക്ഷേ​പ​മു​ണ്ട്.പ്ര​ക്ഷോ​ഭ​ങ്ങ​ൾ ക​ണ്ടി​ല്ലെ​ന്നു ന​ടി​ക്കാ​ൻ ഭ​ര​ണ​കൂ​ട​ത്തി​നാ​വി​ല്ല. രാ​ജ്യ​ത്തി​ന്‍റെ മ​തേ​ത​ര​ത്വ​വും ജ​നാ​ധി​പ​ത്യ​മൂ​ല്യ​ങ്ങ​ളും സം​ര​ക്ഷി​ക്ക​പ്പെ​ട​ണം. ലോ​ക​സ​മൂ​ഹ​ത്തി​ൽ ന​മ്മു​ടെ ജ​നാ​ധി​പ​ത്യ വ്യ​വ​സ്ഥി​തി​ക്കു​ള്ള ആ​ദ​ര​വു ന​ഷ്‌​ട​പ്പെ​ടു​ത്ത​രു​ത്. നി​യ​മ ഭേ​ദ​ഗ​തി​യെ​ത്തു​ട​ർ​ന്നു​ണ്ടാ​യ ക​ലാ​പ​ങ്ങ​ൾ ചൂ​ണ്ടി​ക്കാ​ട്ടി​യാ​ണു ജ​പ്പാ​ൻ പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി ഷി​ൻ​സോ ആ​ബെ ഇ​ന്ത്യാ സ​ന്ദ​ർ​ശ​നം മാ​റ്റി​വ​ച്ച​ത്. ക​ഴി​ഞ്ഞ ഞാ​യ​റാ​ഴ്ച ആ​സാ​മി​ലെ ഗോ​ഹ​ട്ടി​യി​ലാ​യി​രു​ന്നു ആ​ബെ​യും പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി ന​രേ​ന്ദ്ര മോ​ദി​യും ത​മ്മി​ൽ കൂ​ടി​ക്കാ​ഴ്ച നി​ശ്ച​യി​ച്ചി​രു​ന്ന​ത്. ആ​ബെ​യു​ടെ സ​ന്ദ​ർ​ശ​നം റ​ദ്ദാ​ക്കി​യ​ത് ന​മ്മു​ടെ അ​ന്താ​രാ​ഷ്‌​ട്ര ബ​ന്ധ​ങ്ങ​ളി​ൽ അ​നി​ശ്ചി​ത​ത്വം സൃ​ഷ്‌​ടി​ക്കും. പ്ര​ധാ​ന​മ​ന്ത്രി മോ​ദി ഈ​യി​ടെ ജ​പ്പാ​ൻ സ​ന്ദ​ർ​ശി​ച്ചി​രു​ന്നു. ഇ​തി​ലൂ​ടെ ഇ​രു​രാ​ജ്യ​ങ്ങ​ളും ത​മ്മി​ലു​ള്ള ബ​ന്ധം കൂ​ടു​ത​ൽ ഊ​ഷ്മ​ള​മാ​ക്കു​ന്ന​തി​നു സാ​ഹ​ച​ര്യം സം​ജാ​ത​മാ​യ​താ​ണ്. രാ​ജ്യ​ത്തെ ന്യൂ​ന​പ​ക്ഷ​ങ്ങ​ൾ​ക്കു സം​ര​ക്ഷ​ണം ഉ​റ​പ്പാ​ക്ക​ണ​മെ​ന്ന് അ​മേ​രി​ക്ക പ​ര​സ്യ​മാ​യി ആ​വ​ശ്യ​പ്പെ​ട്ടി​രി​ക്ക​യാ​ണ്. പൗ​ര​ത്വ ഭേ​ദ​ഗ​തി ബി​ൽ പാ​ർ​ല​മെ​ന്‍റ് പാ​സാ​ക്കി​യാ​ൽ ഇ​ന്ത്യ​യി​ലെ ചി​ല ഭ​ര​ണ​നേ​താ​ക്ക​ൾ​ക്കെ​തി​രേ ഉ​പ​രോ​ധം ഏ​ർ​പ്പെ​ടു​ത്ത​ണ​മെ​ന്ന് അ​ന്താ​രാ​ഷ്‌​ട്ര മ​ത​സ്വാ​ത​ന്ത്ര്യ​ത്തി​നു​വേ​ണ്ടി​യു​ള്ള അ​മേ​രി​ക്ക​ൻ ഫെ​ഡ​റ​ൽ ക​മ്മീ​ഷ​ൻ (യു​എ​സ്‌​സി​ഐ​ആ​ർ​എ​ഫ്) ആ​വ​ശ്യ​പ്പെ​ട്ടി​രു​ന്നു. അ​മേ​രി​ക്ക​ൻ കോ​ൺ​ഗ്ര​സി​ന്‍റെ വി​ദേ​ശ​കാ​ര്യ​സ​മി​തി​യും പൗ​ര​ത്വ ഭേ​ദ​ഗ​തി ബി​ല്ലി​നെ​ക്കു​റി​ച്ച് ആ​ശ​ങ്ക പ്ര​ക​ടി​പ്പി​ച്ചു. യൂ​റോ​പ്യ​ൻ യൂ​ണി​യ​നും ഇ​തേ നി​ല​പാ​ടാ​ണു​ള്ള​ത്.ഇ​ന്ത്യ​ൻ ജ​നാ​ധി​പ​ത്യ​ത്തി​നും ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന ഉ​യ​ർ​ത്തി​പ്പി​ടി​ക്കു​ന്ന തു​ല്യാ​വ​കാ​ശ​ങ്ങ​ൾ​ക്കും ആ​ഗോ​ള​ത​ല​ത്തി​ലു​ള്ള മ​തി​പ്പു ന​ഷ്‌​ട​പ്പെ​ടു​ന്ന സാ​ഹ​ച​ര്യം ഒ​ഴി​വാ​ക്കേ​ണ്ട​തു​ണ്ട്. പൗ​ര​ത്വ ഭേ​ദ​ഗ​തി നി​യ​മ​ത്തി​നു പി​ന്നാ​ലെ രാ​ജ്യ​വ്യാ​പ​ക​മാ​യി പൗ​ര​ത്വ ര​ജി​സ്ട്രേ​ഷ​നും ന​ട​പ്പാ​ക്കാ​ൻ കേ​ന്ദ്ര​സ​ർ​ക്കാ​ർ ആ​ലോ​ചി​ക്കു​ന്നു. പൗ​ര​ന്മാ​ർ​ക്കു ഭ​ര​ണ​ഘ​ട​ന ഉ​റ​പ്പു​ന​ൽ​കു​ന്ന തു​ല്യ​ത ന​ഷ്‌​ട​മാ​ക്കു​ന്ന ഏ​തു നി​യ​മ​നി​ർ​മാ​ണ​വും എ​തി​ർ​ക്ക​പ്പെ​ടും. ഇ​ന്ത്യ​യെ​ന്ന മ​ഹ​ത്താ​യ രാ​ജ്യ​ത്തി​ന്‍റെ അ​ഭി​മാ​ന​വും ശ​ക്തി​യു​മാ​യ വൈ​വി​ധ്യ​ത്തി​ലെ ഏ​ക​ത്വ​വും മ​തേ​ത​ര​ത്വ​വും ന​ഷ്‌​ട​മാ​യാ​ൽ ഇ​ന്ത്യ​യു​ടെ ആ​ത്മാ​വാ​ണു ന​ഷ്‌​ട​മാ​വു​ക.ആ​വ​ശ്യ​മെ​ങ്കി​ൽ പൗ​ര​ത്വ ഭേ​ദ​ഗ​തി നി​യ​മ​ത്തി​ൽ മാ​റ്റം വ​രു​ത്താ​മെ​ന്ന് ആ​ഭ്യ​ന്ത​ര​മ​ന്ത്രി അ​മി​ത് ഷാ ​ക​ഴി​ഞ്ഞ​ദി​വ​സം സൂ​ചി​പ്പി​ച്ചു. അ​ത് ആ​സാ​മി​ലും മേ​ഘാ​ല​യ​യി​ലു​മൊ​ക്കെ സ​ഖ്യ​ക​ക്ഷി​ക​ൾ ന​ഷ്‌​ട​പ്പെ​ടാ​തി​രി​ക്കാ​നു​ള്ള പൊ​ള്ള​വാ​ക്കാ​വ​രു​ത്. പ്ര​തി​ക​രി​ക്കു​ന്ന യു​വ​ത്വ​ത്തെ കാ​ര്യ​ങ്ങ​ൾ ബോ​ധ്യ​പ്പെ​ടു​ത്താ​നും വി​ട്ടു​വീ​ഴ്ച​ക​ൾ​ക്കു ത​യാ​റാ​യി രാ​ജ്യ​ത്തി​ന്‍റെ സു​സ്ഥി​തി​യും ജ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ സ​മാ​ധാ​ന​വും പ​രി​ര​ക്ഷി​ക്കാ​നും സ​ർ​ക്കാ​രി​നു സാ​ധി​ക്ക​ണം.

കടപ്പാട്- ദീപിക